logo
Welcome Guest! To enable all features please Đăng nhập. New Registrations are disabled.

Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Guest
#1 Đã gửi : 18/08/2014 lúc 10:01:43(UTC)
Guest

Danh hiệu: Guest

Nhóm: Guests

Xin chào tất cả các bạn, mình thường sử dụng wifi ở những nơi công cộng và khi sử dụng vào network thì hầu như không thấy tất cả các máy trên mạng LAN.
Nhưng khi mình mua một con Router Linksys (có 4 cổng LAN và 1 cổng WAN) và cấu hình để sử dụng wifi thì các máy sử dụng wifi khi vào network lại thấy tất cả các máy trên mạng (điều này không tốt nếu công cộng vào kết nối sẽ rất dễ bị mất dữ liệu)
Mình kết nối Modem ADSL (1 port) vào Router Linksys (cổng WAN) và kết nối máy tính để bàn vào cổng LAN của Router Linksys nhưng không biết cấu hình thế nào để khi những máy sử dụng wifi sẽ không thấy những máy để bàn có trong mạng. Theo như mình biết thì cấu hình cho khác lớp mạng nhưng mình đã thử vẫn không được.
Các bạn trong diễn đàn ai rành về vấn đề này xin hướng dẫn giúp, thanks...
Guest
#2 Đã gửi : 18/08/2014 lúc 10:02:56(UTC)
Guest

Theo cách của mình thì bạn nên để ADSL modem như là 1 router (dùng DHCP để cấp IP. ex: 192.168.1.x). Lúc đó con router này sẽ cấp địa chỉ cho toàn mang nội bộ của bạn và ra Internet theo con ADSL này. còn cái Linksys Wireless thì bạn nối port internet vào 1 port của mạng LAN của bạn.
Trong phần cấu hình bạn vào mục Advanced Routing chon chức năng là: Router (Operating Mode). và ở mục DHCP bạn chọn network (192.168.10.x) khác với network LAN mà bạn đang sử dụng. Lúc này khi 1 PC nào kết nối Wifi sẽ có Net khác với Net của mang LAN.
Guest
#3 Đã gửi : 18/08/2014 lúc 10:03:57(UTC)
Guest

Trong trường hợp của bạn muốn cấu hình cho latop nhận IP khác với IP Lan bạn nên set linksys là 1 router. Cấu hình như sau:
1. Trong internet setup-> internet connection type : static IP. Gõ IP có IP trùng subnet với IP của router ADSL vd: 192.168.0.2/24, GW: 192.168.0.1, DNS: 203.162.4.190. Router đặt tên vd: XCafe
2. Trong phần network setup lúc này bạn đặt cho con linksys của mình có IP khác lớp mạng với IP LAn. Router IP bạn có thể đặt tùy ý vd: 192.168.1.1/24. Enable DHCP.
3. Cắm dây mạng từ ADSL sang port wan của linksys
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

© 2021,Gocom Forum.NET
Thời gian xử lý trang này hết 0.078 giây.