logo
Welcome Guest! To enable all features please Đăng nhập. New Registrations are disabled.

Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Guest
#1 Đã gửi : 18/11/2013 lúc 07:23:47(UTC)
Guest

Danh hiệu: Guest

Nhóm: Guests

Mẹ, anh, chị tôi đều là những “kỹ sư tâm hồn”. Tốt nghiệp phổ thông, nhiều bạn bè thi các ngành khác, chỉ riêng tôi chọn thi Cao đẳng Sư phạm tỉnh… Nhìn đi nhìn lại, tôi vẫn thấy mình là người nghèo nhất so với bạn bè.
Nhiều người cho rằng nghề giáo là nghề thanh thản, chín tháng làm, ba tháng nghỉ, nếu muốn giàu thì chọn nghề khác chứ đừng chọn nghề giáo. Vâng, nhưng nghề giáo mà tôi “cố bám”… tính đến nay cũng đã tròn 12 năm tuổi nghề.

Tôi không trách cái nghề của mình, tôi chỉ buồn vì đồng lương nhà giáo không sống đủ với nghề. Cả hai vợ chồng đều là giáo viên THCS, thu nhập tổng cộng khoảng 8 triệu đồng/tháng. Số tiền này… chỉ đủ ăn, chi tiêu sinh hoạt hàng ngày, còn nếu con cái ốm đau thì coi như thiếu trước hụt sau.

Học sinh tiểu học huyện Đức Trọng, tỉnh Lâm Đồng trong một tiết học. (Ảnh

Nhưng cái nghèo không sợ bằng cái mà mình làm sai, làm theo số đông… Và chúng tôi “tự” cho phép mình đổ lỗi cho cơ chế, ai cũng làm, mình không làm thì mình bị coi là “khác người”, là kẻ điên rồ.

Học trò ở tận vùng sâu, vùng xa biên giới, có những học sinh vì hoàn cảnh gia đình, cha mẹ đi đâu là mang theo con tới đó, rồi có học sinh chuyển trường liên tục… các em học tập sa sút mà chúng tôi dù cố gắng lắm cũng không thể để các em lên lớp… Nhưng chúng tôi không có cái quyền ấy!

Cứ mỗi lần đọc báo thấy ở đây, ở đó nói về thực trạng “sáng học lớp 5, chiều học lớp 1” mà tôi đau xót. Vì sao vậy? Do thầy cô chúng tôi, sợ mất thi đua, sợ không được nâng lương theo quy định khi để học trò mình “ở lại lớp”.

Chúng tôi đành để những học trò yếu kém lên lớp, ngồi nhầm lớp cũng chỉ vì “lợi ích” của mình, trái với lương tâm người thầy. Chúng tôi buộc phải làm như vậy, vì cuộc sống của mình và đồng nghiệp cũng không ít người làm thế, sao mình đứng ngoài rìa được…

Những tâm sự này tôi đã từng nói với bạn bè ngoài ngành, từng bị bạn bè mắng: “Nhà giáo bây giờ sống chết mặc bay tiền thầy thầy bỏ túi sao!”. Tôi nghe mà đau, nhưng chỉ biết im lặng…

Tôi chia sẻ những tâm sự này nhân ngày tôn vinh nghề nghiệp của mình - ngày Nhà Giáo Việt Nam - cũng không vui cho lắm. Nhân đây, tôi cũng xin gửi đến Bộ GD-ĐT một mong muốn nhỏ nhoi: Hãy trao cho giáo viên chúng tôi cái quyền khẳng định chất lượng học trò của mình, đừng bắt chúng tôi chạy theo thành tích rồi nhấn chìm tương lai trẻ.

Cứ đưa các em lên lớp, rồi các em không biết gì… Đó là chưa kể tới việc lãng phí tiền cha mẹ các em, lãng phí thời gian của các em và giáo viên tiếp nhận. Rồi họ cũng “đẩy cục nợ” cho giáo viên khác thôi…

Trần Hữu Thắng (giáo viên tỉnh Đồng Tháp)
Theo Một Thế Giới

Sửa bởi người viết 18/11/2013 lúc 07:24:27(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Guest
#2 Đã gửi : 16/07/2014 lúc 10:52:19(UTC)
Guest

Originally Posted by: Guest Go to Quoted Post
Mẹ, anh, chị tôi đều là những “kỹ sư tâm hồn”. Tốt nghiệp phổ thông, nhiều bạn bè thi các ngành khác, chỉ riêng tôi chọn thi Cao đẳng Sư phạm tỉnh… Nhìn đi nhìn lại, tôi vẫn thấy mình là người nghèo nhất so với bạn bè.
Nhiều người cho rằng nghề giáo là nghề thanh thản, chín tháng làm, ba tháng nghỉ, nếu muốn giàu thì chọn nghề khác chứ đừng chọn nghề giáo. Vâng, nhưng nghề giáo mà tôi “cố bám”… tính đến nay cũng đã tròn 12 năm tuổi nghề.

Tôi không trách cái nghề của mình, tôi chỉ buồn vì đồng lương nhà giáo không sống đủ với nghề. Cả hai vợ chồng đều là giáo viên THCS, thu nhập tổng cộng khoảng 8 triệu đồng/tháng. Số tiền này… chỉ đủ ăn, chi tiêu sinh hoạt hàng ngày, còn nếu con cái ốm đau thì coi như thiếu trước hụt sau.

Học sinh tiểu học huyện Đức Trọng, tỉnh Lâm Đồng trong một tiết học. (Ảnh

Nhưng cái nghèo không sợ bằng cái mà mình làm sai, làm theo số đông… Và chúng tôi “tự” cho phép mình đổ lỗi cho cơ chế, ai cũng làm, mình không làm thì mình bị coi là “khác người”, là kẻ điên rồ.

Học trò ở tận vùng sâu, vùng xa biên giới, có những học sinh vì hoàn cảnh gia đình, cha mẹ đi đâu là mang theo con tới đó, rồi có học sinh chuyển trường liên tục… các em học tập sa sút mà chúng tôi dù cố gắng lắm cũng không thể để các em lên lớp… Nhưng chúng tôi không có cái quyền ấy!

Cứ mỗi lần đọc báo thấy ở đây, ở đó nói về thực trạng “sáng học lớp 5, chiều học lớp 1” mà tôi đau xót. Vì sao vậy? Do thầy cô chúng tôi, sợ mất thi đua, sợ không được nâng lương theo quy định khi để học trò mình “ở lại lớp”.

Chúng tôi đành để những học trò yếu kém lên lớp, ngồi nhầm lớp cũng chỉ vì “lợi ích” của mình, trái với lương tâm người thầy. Chúng tôi buộc phải làm như vậy, vì cuộc sống của mình và đồng nghiệp cũng không ít người làm thế, sao mình đứng ngoài rìa được…

Những tâm sự này tôi đã từng nói với bạn bè ngoài ngành, từng bị bạn bè mắng: “Nhà giáo bây giờ sống chết mặc bay tiền thầy thầy bỏ túi sao!”. Tôi nghe mà đau, nhưng chỉ biết im lặng…

Tôi chia sẻ những tâm sự này nhân ngày tôn vinh nghề nghiệp của mình - ngày Nhà Giáo Việt Nam - cũng không vui cho lắm. Nhân đây, tôi cũng xin gửi đến Bộ GD-ĐT một mong muốn nhỏ nhoi: Hãy trao cho giáo viên chúng tôi cái quyền khẳng định chất lượng học trò của mình, đừng bắt chúng tôi chạy theo thành tích rồi nhấn chìm tương lai trẻ.

Cứ đưa các em lên lớp, rồi các em không biết gì… Đó là chưa kể tới việc lãng phí tiền cha mẹ các em, lãng phí thời gian của các em và giáo viên tiếp nhận. Rồi họ cũng “đẩy cục nợ” cho giáo viên khác thôi…

Trần Hữu Thắng (giáo viên tỉnh Đồng Tháp)
Theo Một Thế Giới

Đây là điều bấy lâu nay tôi hằng day dứt nhất Không cho lên lớp đúng cam kết thì sẽ bị tự bản thân đẩy mình ra rìa cuộc sống; còn cho lên lớp thì buồn thay. Không những vậy XH hiện nay nhiều phụ huynh họ lấy quyền trẻ em ra mà làm khó dễ cho GV nữa đó. HS chửi thầy trước kia tạt tai được nay thì không ; HS nay không còn khái niệm tôn trọng thầy nữa ( tuy đó là số ít nhưng gây bức xúc lắm bạn ạ) Mong rằng ta có hướng đổi mới sắp tới nha!

milansofa.eu
#3 Đã gửi : 27/12/2014 lúc 09:32:25(UTC)
Trích dẫn
milansofa.eu

Danh hiệu: Newbie

Nhóm: Registered
Viet Nam

Dạo này các thấy cô nhiều tâm trạng nhỉ :( Cũng đúng. Đồng lương thì thấp luôn là cái gốc của mọi vấn đề
Em bán SOFA đây các bác :3 Bác nào tìm Sofa cứ ới em nhá
Hotline: 091.888.9611 Website: milansofa.eu
Tina
#4 Đã gửi : 15/11/2015 lúc 12:41:30(UTC)
Guest

Nghe tin quá là đắng lòng.
Hiện tại mình đang muốn thiết kế web bán mật ong như trang web này bạn có thể làm được không?

https://sanphamthiennhientina.com/
guyblack
#5 Đã gửi : 27/04/2016 lúc 09:48:28(UTC)
Trích dẫn
guyblack

Viet Nam

Thực sự trẻ vùng cao quá khó khăn vất cả trong con đường học vấn
Cần lắm những mạnh thường quân
Địa chỉ hoc lai xe uy tín
Guest
#6 Đã gửi : 22/07/2016 lúc 11:10:22(UTC)
Guest

hic hic, càng ngày nghề nhà giáo càng mất đi giá trị nhân văn thì phải

Công ty Cổ phần Đá hoa cương Châu Âu – Eurostone đã tư vấn cho rất nhiều khách hàng và hầu như đều nhận được câu hỏi là nên chọn đá hoa cương hay marble cho công trình, hạng mục của họ. Hôm nay, chúng tôi xin chia sẻ một số kinh nghiệm, nguyên tắc để khách hàng có thể lựa chọn được sản phẩm ưng ý mà không phải tốn quá nhiều thời gian.
Để trả lời câu hỏi trên, đầu tiên bạn nên có một chút kiến thức về đặc điểm của 2 loại đá này:
- Đều được hình thành từ tự nhiên nên điểm chung của chúng là sự độc đáo và màu sắc tự nhiên. 2 loại đá này đều có rất nhiều màu sắc như đỏ, vàng, xanh, đen, trắng,… những màu này đều rất nhẹ nhàng, không quá chói đối với tông màu nóng như màu sắc nhân tạo hiện nay, đem đến cho người nhìn sự thư giãn, thoải mái. Các đường vân, họa tiết độc đáo, không đồng nhất giữa các khối đá nên trong quá trình thi công phải rất cẩn thận để đảm bảo không gãy, vỡ, tạo sự xuyên suốt, đồng nhất cho toàn bộ công trình, điều này phải đặc biệt lưu ý đối với đá marble.

da hoa cuong

- Tuy nhiên, đá granite và đá marble lại có đặc điểm khác nhau để quyết định được phù hợp với hạng mục nào:
Đá granite là một loại đá xâm nhập được hình thành từ macma có cấu trúc tinh thể lớn, đặc chắc, cường độ cao, ít hút nước vì vậy nên bề mặt đá granite có kiến trúc hạt nổi ban, không đều hay gọi là kiến trúc pocphia – kiến trúc mà khoáng vật kết tinh ở 2 giai đoạn, khoáng vật lớn kết tinh ở dưới còn các khoáng vật nhỏ kết tinh ở trên, ở ngoài thực tế, các bạn có thể nhận thấy bề mặt đá granite có các hạt lấm tấm.
chiasewp
#7 Đã gửi : 27/08/2016 lúc 06:27:09(UTC)
Trích dẫn
chiasewp

Viet Nam

Tâm sự hay quá. Cảm ơn tác giả
Guest
#8 Đã gửi : 23/10/2016 lúc 04:08:19(UTC)
Guest

Chúng tôi khuyên mọi người khi sử dụng Công ty dịch vụ thám tử tư thì phải tìm đến Cong ty tham tu uy tín. Bên cạnh dich vu tham tu can tho thì chúng tôi cũng có thêm dịch vụ tham tu doanh nghiep.Chúng tôi tự hào là công ty thám tử theo dõi ngoại tình uy tín số 1. Bạn nên xem thêm một vài công ty nữa như công ty thám tử tư uy tín tại hà nội như công ty thám tử Hà Nội và bạn quan tâm đến thám tử vĩnh long có thể xem thêm công ty thám tử vĩnh longChào bạn! Cảm ơn bạn đã ghé thăm profile của mình nhé. Đọc qua thông tin giới thiệu nào. (Mua áo thun UK tại: Myfrogtee - Funny T Shirt Online)
keisteven
#9 Đã gửi : 29/12/2016 lúc 01:45:16(UTC)
Trích dẫn
keisteven

Nhóm: Administrators, Registered
Viet Nam

Đọc cảm động lắm (y) like cho bài viết này
<a href="http://visadinhcuuytin.com/"target="_blank">đây</a>
vietuytin57
#10 Đã gửi : 13/02/2017 lúc 02:10:20(UTC)
Trích dẫn
vietuytin57

Nhóm: Administrators, Registered
Viet Nam

Đồng cảm với bài viết lắm , cũng có người bạn làm nghề giáo viên , thấy thương cho nghề này khi đồng lương không có bao nhiêu mà cuộc sống hằng ngày phải chịu đựng đủ điều
Guest
#11 Đã gửi : 15/06/2018 lúc 09:32:45(UTC)
Guest

Tôi nhìn mẹ tôi đau buồn vì đứa cháu gái 12 tuổi của mình, bà ấy đã lớn lên. Mẹ tôi qua đời cách đây 6 năm và cuối cùng là Jeannie, người tốt nhất của bà. Cô yêu bài hát "The Dance" của Garth Brooks. Tôi không thể tưởng tượng được nỗi đau bạn đang trải qua. Phụ huynh không bao giờ phải sống lâu hơn con mình. Cầu nguyện bạn thấy thoải mái trong tình yêu của người khác. Willie Nelson có một ngày đẹp trời. 25 năm trước tháng sau, đứa con gái 14 tuổi của chúng tôi đã đến gặp Cha Thiên Thượng. Tháng tiếp theo cũng sẽ là một năm kể từ khi cha của cô ấy tham gia cùng cô ấy ở đó. Chúng ta không vượt qua được nhưng chúng ta sẽ vượt qua với sức mạnh của Lãnh chúa nên hôm nay tôi chọn niềm vui qua những giọt nước mắt và bình an trong nỗi đau. Chúa cầu nguyện. Những lời nói rất đẹp từ trái tim.38 năm trước mất chồng yêu quý của tôi mất tất cả hy vọng và ước mơ của tương lai may mắn với 5 trẻ em. Chúa đã nói bằng giọng nhỏ bé đó và thì thầm “Cùng nhau chúng ta sẽ vượt qua tất cả. Lời cầu nguyện của tôi là với bạn. Bài hát và âm nhạc chữa lành trái tim.
Link to buy it: https://detectiveshirts....-have-a-willie-nice-day/

From: https://detectiveshirts.com/
More: Shop trending shirts in USA
and Shop cute shirts in EU
chiasewp
#12 Đã gửi : 17/07/2018 lúc 10:10:13(UTC)
Trích dẫn
chiasewp

Viet Nam

Cảm ơn tác giả nhé. Nhận bản quyền miễn phí tại đây nè.
Guest
#13 Đã gửi : 16/05/2019 lúc 02:43:54(UTC)
Guest

đá bếp, đá solid surface
Guest
#14 Đã gửi : 19/06/2019 lúc 02:07:27(UTC)
Guest

đá bếp, đá nhân tạo, đá solid surface
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

© 2019,Gocom Forum.NET
Thời gian xử lý trang này hết 0.411 giây.